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RISALA YA RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 

MAPINDUZI MHESHIMIWA DK HUSSEIN ALI MWINYI YA KUUAGA 

MWAKA 2023 NA KUUKARIBISHA MWAKA MPYA WA 2024 

 

Ndugu Wananchi; 

Assalamu Aleikum Warahamatullah Wabarakatuh, 

 

Naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uhai na 

afya njema na kutuwezesha kuifikia siku ya leo ya kuuaga mwaka 2023 na 

kuukaribisha mwaka mpya wa 2024. 

 

Ndugu Wananchi; 

Ni utaratibu tuliojiwekea katika nchi yetu inapofika siku kama hii kutoa 

risala ya kuuaga mwaka unaomalizika na kuukaribisha mwaka mpya kwa 

kueleza muhtasari na tathmini ya utendaji wetu, sambamba na mwelekeo 

wa nchi yetu kwa mwaka ujao. Kwa hakika, tuna wajibu wa kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kuukamilisha mwaka wa 2023 kwa 

amani na mafanikio. Katika mwaka tunaoumaliza, tumefanikiwa katika 

kudumisha amani,umoja na mshikamano wa kitaifa hapa nchini. 

 

Viongozi wa Serikali, viongozi wa kisiasa, asasi za kiraia tumeweza 

kushirikiana na wananchi  katika masuala mbali mbali ya maendeleo, hatua 

ambayo imetuwezesha kutekeleza kwa mafanikio mipango yetu ya kukuza 

uchumi na kuimairisha huduma za jamii. Aidha, hali hiyo imewavutia na 
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kupelekea kuungwa mkono na washirika wetu wa maendeleo yakiwemo 

mashirika ya Kimataifa, Taasisi, mbali mbali, Balozi za nje na nchi marafiki. 

 

Ndugu Wananchi; 

Katika mwaka tunaoukamilisha tumepata mafanikio katika kuimarisha 

ukuaji wa uchumi, uimarishaji wa miundombinu, biashara na uwekezaji, 

huduma za jamii zikiwemo elimu, afya, maji safi na salama, umeme na 

uimarishaji wa demokrasia na utawala bora. Kwa jumla sekta zote 

zimeweza kupiga hatua kubwa za mafanikio kwa kuzingatia mipango yetu 

mikuu ya maendeleo; Ilani ya uchaguzi ya CCM 2020/2025, Dira ya 

Maendeleo ya Zanzibar na Malengo mengine ya Kikanda na Kimataifa kama 

ambavyo imeelezwa kwa kina kupitia majukwaa mbali mbali na vyombo 

vya habari mwezi uliopita wakati nchi yetu inaadhimisha miaka mitatu ya 

Serikali ya Awamu ya Nane. 

 

Napenda kutumia fursa hii kwa mara nyengine kutoa shukrani zangu za 

dhati kwa wananchi wote, Viongozi wa ngazi mbali mbali na watumishi 

wote wa Serikali, Viongozi wa Dini na Asasi za Kiraia, sekta binafsi na 

Washirika wetu wa Maendeleo wa ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa ushikiriano waliotupa na kuiwezesha Serikali kutekeleza 

mipango yake ya maendeleo kwa mafanikio. Natoa shukrani maalum kwa 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Viongozi na Watendaji wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa ushirikiano waliotupa katika kufanikisha shughuli za 

Serikali. 
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Naomba tuendeleze ushirikiano huo kwa mwaka mpya tunaoukaribisha na 

miaka ijayo ili nchi yetu izidi kupiga hatua za maendeleo katika kukuza 

uchumi na kuimarisha huduma na ustawi wa wananchi wetu. 

 

Ndugu Wananchi; 

Katika mwaka unaomalizika, tumeshuhudia mafanikio makubwa katika 

utekelezaji wa miradi yetu mikubwa ya maendeleo ikiwemo uimarishaji wa 

miundombinu ya elimu kwa ujenzi wa Skuli mpya 62 za ngazi mbali mbali 

na kuzipatia vifaa, kukamilika na kuanza kutumika kwa hospitali mpya 10 

za Wilaya zenye vifaa vya kisasa na hospitali moja ya mkoa ya Lumumba 

katika Mkoa wa Mjini Magharibi, ujenzi wa vituo vya wajasiriamali kila 

Wilaya na kuwapatia mikopo nafuu, kuwawezesha wavuvi wadogo na 

wakulima wa mwani kwa kuwapatia mikopo na vifaa na kuanza ujenzi wa  

barabara kuu km 103.5, barabara za ndani mjini na vijijini km 275 pamoja 

na ujenzi wa barabara za mjini km 100 na madaraja ya juu mawili (flyover) 

katika Manispaa ya Mji wa Zanzibar. Mradi wa ujenzi wa bandari jumuishi 

ya Mangapwani nao umeshaanza kwa hatua mbali mbali zikiwemo za 

ujenzi wa miundombinu ya barabara, utengaji wa maeneo kwa shughuli 

mbali mbali na kuanza ujenzi wa nyumba za wananchi waliopisha 

utekelezaji wa mradi huo. 
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Pamoja na hayo, tumekamilisha ujenzi wa jengo la Terminal 3 katika 

Uwanja wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume na kuanza kutumika 

ambapo kumeimarisha huduma zinazotolewa kwa kuongeza idadi ya 

mashirika makubwa ya ndege yanayofanya safari zake nchini kufikia 10 

kutoka matano pamoja na kuongeza mapato yanayokusanywa kutoka 

bilioni 6.11 mwaka 2019/2020 hadi bilioni 29.3 mwaka 2022/2023. Hatua 

za ujenzi wa uwanja wa ndege Pemba zimeshaanza. Aidha, tunakamilisha 

ujenzi wa masoko makubwa ya kisasa yanayoweza kuhudumia watu wengi 

zaidi katika maeneo ya Mwanakwerekwe, Jumbi na Chuini ujenzi ambao 

unatarajiwa kukamilika mapema mwakani. Pia, kazi ya kulifanyia 

matengenezo makubwa soko la mboga Mombasa nayo imeshaanza.  

 

Vile vile, Serikali iko katika hatua za mwisho ya kukamilisha ujenzi wa 

miradi mikubwa ya maji safi na salama kote Unguja na Pemba ili kuondoa 

kabisa changamoto ya upatikanaji wa hudumu hii. Miradi hiyo ni ya 

Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji wa Exim Bank ya India ambao 

umehusisha ujenzi wa matangi 25 yenye uwezo wa kuhifadhi lita 

134,000.000 za maji na Mradi wa Uimarishaji Maji Zanzibar wa Ahueni ya 

Uviko 19 uliojumuisha ujenzi wa matangi 10 ya kuhifadhia maji yenye 

uwezo wa kuhifadhi lita 10,000.000. Miradi hii miwili italeta unafuu 

mkubwa katika kukabiliana na changamoto ya uhaba wa huduma ya maji 

nchini. 
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Ndugu Wananchi; 

Kwa madhumuni ya kuimarisha hduma ya usafiri wa jamii katika mwaka 

unaomalizika tumeanza kazi ya ujenzi wa maegesho Kijangwani na Malindi. 

Aidha, ili kuimarisha makazi bora kwa wananchi tumeanza ujenzi wa 

nyumba za kisasa Kwa Mchina na Tomondo katika Mkoa wa Mjini 

Magharibi. Vile vile, tumeshuhudia mafanikio makubwa katika uimarishaji 

wa sekta ya michezo nchini kwa kuendeleza ujenzi wa miundombinu ya 

mchezo ikiwemo ujenzi mkubwa uliofanyika wa uwanja wa Amani na 

kuufanya uwe na hadhi ya Kimataifa kazi ambayo tutaifanya pia kwa 

uwanja wa Gombani kule Pemba. 

 

Maelezo ya kina ya mafanikio tuliyoyapata kwa sekta mbali mbali kwa 

mwaka huu unaomalizika na katika kipindi chote tokea kufanyika kwa 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964, yameendelea kutolewa  

na Waheshimiwa Mawaziri wa kila sekta kupitia vipindi maalum vya redio, 

televisheni na mitandao ya kijamii. Tuendelee kufuatilia vipindi hivyo. Ahadi 

yangu ni kuwa, Serikali itayaendeleza mafanikio hayo katika mwaka ujao 

kwa kuikamilisha miradi yote iliyoanza na kuanzisha miradi mipya ya 

maendeleo.  

 

Ndugu Wananchi, 

Pamoja na mafanikio tuliyoyapata katika mwaka tunaoumaliza, natoa wito 

kwa mwaka mpya tunaoukaribisha wa 2024, kuongeza mshikamano wetu 

katika kudumisha amani na umoja katika nchi yetu. Bila ya amani na umoja 
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hakuna mafanikio yatakayopatikana. Vile vile, tufanye kazi kwa bidii na 

kuongeza jitihada zetu katika mapambano dhidi ya vitendo vya 

udhalilishaji, matumizi ya dawa za kulevya, uharibifu wa mazingira, rushwa 

na uhujumu wa uchumi. Kwa hakika mapambano haya yanahitaji mchango 

wa kila mmoja wetu kwa kutoa ushirikiano kwa vyombo vya sheria. 

 

Ndugu Wananchi, 

Tarehe 12 Januari 2024, Zanzibar inatimiza miaka 60 ya Mapinduzi. Kipindi 

cha miaka 60 ni kikubwa ambapo nchi yetu pia imeweza kupata mafanikio 

makubwa ya maendeleo katika kipindi hicho. Serikali imeamua kuyafanya 

maadhimisho haya ya miaka 60 yenye kauli mbiu isemayo: “Miaka 60 ya 

Mapinduzi ya Zanzibar: Tuimarishe Uchumi, Uzalendo, Amani na 

Maendeleo ya Taifa letu”.. Katika kufanikisha maadhimisho haya, 

shughuli mbali mbali zimeandaliwa ikiwemo ufunguzi wa miradi ya 

maendeleo na uwekaji wa mawe ya msingi, usafi wa mazingira, 

makongamano, maonesho, matamasha ya burudani na michezo, fashfash 

na sherehe maalum za siku ya kilele katika Uwanja wa Amani ambao kama 

mnavyojua umejengwa upya na kuwa wa kisasa. Katika Maadhimisho haya 

ya miaka 60 ya Mapinduzi, tunatarajia pia kupata wageni mashuhuri 

wakiwemo baadhi ya Viongozi wa  nchi jirani. 

 

Wito wangu kwenu wananchi wenzangu kila mmoja wetu ajitahidi kushiriki 

katika maadhimisho haya ambayo yanatanguliwa na shamra shamra  mbali 

mbali kote Unguja na Pemba. Ushiriki wetu ni muhimu katika kusherehekea 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar na kuthamini jitihada za waasisi wa 
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Mapinduzi kujitoa muhanga ili kuikomboa nchi yetu kwa lengo la kujitawala 

na kujiletea maendeleo. 

 

Ndugu Wananchi, 

Namalizia risala yangu kwa kutoa salamu za mwaka mpya kwa wananchi 

wote wa Zanzibar, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ndugu, jamaa na 

marafiki wote popote walipo. Pia, natoa salamu kwa viongozi wa Serikali 

wa nchi rafiki, Taasisi za Kimataifa na Washirika wetu mbali mbali wa 

maendeleo. Tunamuomba Mwenyezi Mungu aujaalie kheri na baraka nyingi 

mwaka mpya wa 2024. Aizidishie Amani, Umoja na Mshikamano nchi yetu. 

Mola wetu atupe uwezo wa kuitekeleza kwa mafanikio zaidi mipango yetu 

ya maendeleo ili tukuze uchumi na ustawi wa nchi yetu. 

 

KHERI YA MWAKA WA 2024 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 


